Có được đăng ký bản quyền ý tưởng cho phần mềm máy tính ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật sở hữu trí tuệ của blog.onet.vn ;.

Luật sư tư vấn pháp luật về bản quyền tác giả, gọi :

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của blog.onet.vn ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 , sửa đổi, bổ sung năm 2009 

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

"1. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện d­ưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất l­ượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay ch­ưa công bố, đã đăng ký hay ch­ưa đăng ký…"

Vậy có thể thấy, ý tưởng không thể là đối tượng bảo hộ của pháp luật sở hữu trí tuệ. Nếu bạn muốn bảo hộ ý tưởng, bạn phải thể hiện nó dưới một hình thức nhất định theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.

Tham khảo bài viết liên quan:

– Nhãn hiệu, nhãn hiệu hàng hoá – Đăng ký nhãn hiệu

– Công ước toàn cầu về Bản Quyền

– Bản quyền phần mềm?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhdl@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ blog.onet.vn ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

]]>

Để lại một trả lời

Địa chỉ email của bạn sẽ không được công bố.