Chụp hình một số trang sách gửi cho nhau có vi phạm luật sở hữu trí tuệ ?

Tôi và bạn tôi cũng xóa hết các tấm hình lưu tại điện thoại liên quan đến cuốn sách đó. Đương nhiên, nội dung văn bản trong 06 bức hình đó chỉ có tôi và bạn tôi biết. Như vậy, bạn tôi có bị xem là vi phạm quyền tác giả không? Xin chân thành cảm ơn luật sư ạ.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn  luật hôn nhân và gia đình   của blog.onet.vn ;.

Luật sư tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ trực tuyến gọi

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của blog.onet.vn ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi, bổ sung 2009

2. Luật sư tư vấn:

– Khoản 6 Điều 28 Luật Sở hữu trí tuệ quy định:

"Điều 28. Hành vi xâm phạm quyền tác giả     

…6. Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật này…."

– Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ quy định:

"Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào; 

g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi h oặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

3. Việc sử dụng tác phẩm trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính."

Như vậy, hành vi sao chép của bạn nếu không thuộc các trường hợp pháp luật trên thì bạn đã vi phạm quyền tác giả.

Tham khảo bài viết liên quan:

Ai là người đã có hành vi vi phạm quyền tác giả và quyền liên quan ?

Hành vi xâm phạm quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc ?

Tội xâm phạm quyền tác giả

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhdl@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ blog.onet.vn ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Luật sở hữu trí tuệ.

 

 

]]>

Để lại một trả lời

Địa chỉ email của bạn sẽ không được công bố.