Vấn đề nhận được đơn sáng chế có tiến hành ra thị trường thi công được hay không?

Người gửi: P.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật sở hữu trí tuệ của blog.onet.vn ;.

Luật sư tư vấn luật sở hữu trí tuệ gọi: 

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty blog.onet.vn ; xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật sở hữu trí tuệ 2005

Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 58 Luật sở hữu trí tuệ quy định: "Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có tính mới;

b) Có trình độ sáng tạo;

c) Có khả năng áp dụng công nghiệp".

Khoản 1 Điều 60 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định: Tính mới của sáng chế

Sáng chế được coi là có tính mới nếu chưa bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký sáng chế hoặc trước ngày ưu tiên trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên.

Theo đó, sau khi bạn nộp đơn đăng ký sáng chế là bạn có thể sử dụng sáng chế mà không làm mất tính mới của sáng chế. Ở đây, bạn đã nộp đơn xin cấp Văn bằng bảo hộ với sáng chế và từ thời điểm đó đến nay đã được 5 ngày nên bạn có quyền áp dụng ra thị trường.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến . Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.!.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT SỞ HỮU TRÍ TUỆ.

 

]]>

Để lại một trả lời

Địa chỉ email của bạn sẽ không được công bố.